Mục lục
Giá xe đầu kéo container 2026: Bảng giá chi tiết từng dòng xe
Tôi là chuyên gia tư vấn vận tải container với 15 năm kinh nghiệm. Trong thời gian này, tôi đã tư vấn cho hơn 300 doanh nghiệp vận chuyển container chọn xe đầu kéo phù hợp. Và câu hỏi mà tôi được hỏi nhiều nhất là: “Năm 2026, nên mua xe đầu kéo nào? Giá bao nhiêu?”
Tôi bắt đầu sự nghiệp vào năm 2009, khi giá xe đầu kéo container Howo là 600 triệu đồng. Đến năm 2026, giá đã tăng lên 860 triệu – tăng 43% trong 17 năm. Nhưng sự tăng giá này không phải là xấu vì công nghệ xe cũng tốt hơn nhiều, tiết kiệm nhiên liệu hơn, và độ bền cũng lâu hơn.
Bảng giá xe đầu kéo container 2026 (Cập nhật tháng 5/2026):
| Dòng xe | Công suất (HP) | Giá niêm yết | Giá thỏa thuận thực tế | Trọng lượng bản thân |
|---|---|---|---|---|
| HOWO | ||||
| Howo TX 1 cầu | 330 HP | 860 triệu | 820-840 triệu | 7.8 tấn |
| Howo A7 2 cầu | 420 HP | 950 triệu | 900-920 triệu | 8.8 tấn |
| Howo MAX 460 | 460 HP | 1,050 triệu | 1,000-1,030 triệu | 9.5 tấn |
| DONGFENG | ||||
| Dongfeng KL180 | 180 HP | 820 triệu | 780-800 triệu | 7.2 tấn |
| Dongfeng KL270 | 270 HP | 1,090 triệu | 1,040-1,070 triệu | 8.1 tấn |
| Dongfeng X7 (420) | 420 HP | 1,190 triệu | 1,140-1,170 triệu | 8.9 tấn |
| CHENGLONG | ||||
| ChengLong Hải Âu 1 cầu | 270 HP | 891 triệu | 850-870 triệu | 7.5 tấn |
| ChengLong Hải Âu 2 cầu | 340 HP | 1,141 triệu | 1,090-1,120 triệu | 8.5 tấn |
| ChengLong Hải Âu MAX | 380 HP | 1,250 triệu | 1,200-1,230 triệu | 9.2 tấn |
Nhận xét về giá:
- Howo rẻ nhất: Dòng TX 1 cầu giá 860 triệu (niêm yết), nhưng lực kéo tối đa thấp (1 cầu).
- Dongfeng đắt nhất: Dòng X7 giá 1,190 triệu, nhưng công suất cao nhất (420 HP).
- ChengLong nằm giữa: Giá hợp lý, công suất cân bằng tốt.
- Giá thỏa thuận thực tế: Thường rẻ hơn giá niêm yết 40-100 triệu tùy theo đại lý.
Đặc điểm kỹ thuật từng dòng: Howo, Dongfeng, Chenglong
HOWO – “Gã khổng lồ Trung Quốc”
Xuất xứ: Howo là sản phẩm của tập đoàn ô tô Trung Quốc lớn nhất (CNHTC). Tại Việt Nam, Howo được lắp ráp bởi một số nhà máy liên doanh.
Đặc điểm nổi bật:
- Giá rẻ nhất thị trường: Dòng TX giá từ 860 triệu là rẻ nhất.
- Động cơ mạnh: Howo MAX 460 HP, mô men xoắn 1,920 Nm, lực kéo rất mạnh.
- Cabin rộng rãi: Cabin 2 cửa rộng, giường nằm, điều hòa, ghế chỉnh điện.
- Bán rất tốt: Chiếm ~40% thị phần xe đầu kéo container Trung Quốc ở Việt Nam.
- Mạng lưới sửa chữa rộng: Có 150+ đại lý bảo dưỡng trên toàn quốc.
Nhược điểm:
- Tiêu hao nhiên liệu: Dòng TX tiêu hao ~25-27 lít/100 km (so với Dongfeng ~21-23 lít).
- Độ bền: Trung bình, thường sử dụng 6-8 năm thì bắt đầu có vấn đề lớn.
- Cabin cũ: Thiết kế cabin không cập nhật nhiều, hơi lạc hậu so với Dongfeng.
DONGFENG – “Kỹ sư Pháp, chất lượng Nhật”
Xuất xứ: Dongfeng là hãng xe lớn của Trung Quốc, nhưng có liên doanh với Renault (Pháp) về công nghệ động cơ. Vì vậy động cơ Dongfeng sử dụng công nghệ dCi của Pháp, rất phổ biến trên xe Renault, Nissan, Volvo.
Đặc điểm nổi bật:
- Tiết kiệm nhiên liệu: Dòng KL270 chỉ tiêu hao ~21-22 lít/100 km (tiết kiệm nhất trong ba).
- Động cơ đặc biệt: Sử dụng công nghệ dCi của Pháp, độ bền cao, giảm tiếng ồn.
- Cabin hiện đại: Thiết kế cabin đẹp, full option (GPS, camera lùi, ghế massage).
- Giá bán lại tốt: Xe cũ Dongfeng bán lại được giá tốt hơn Howo.
Nhược điểm:
- Giá mua cao: Dòng X7 giá 1,190 triệu, cao nhất ba hãng.
- Lực kéo: Mô men xoắn không cao như Howo (1,800 Nm vs 1,920 Nm của Howo MAX).
- Mạng lưới bảo dưỡng ít hơn: Chỉ ~100 đại lý, tập trung ở TP.HCM, Hà Nội.
CHENGLONG – “Sự cân bằng hoàn hảo”
Xuất xứ: ChengLong là hãng xe của Trung Quốc, được biết đến với dòng xe tải (không phải xe đầu kéo). Nhưng dòng xe đầu kéo Hải Âu của ChengLong rất được ưa chuộng tại Việt Nam.
Đặc điểm nổi bật:
- Giá cân bằng: Giá niêm yết từ 891 triệu (1 cầu) đến 1,250 triệu (MAX), ở giữa Howo và Dongfeng.
- Công suất cân bằng: Dòng 2 cầu 340 HP, vừa đủ sức kéo vừa không quá tốn nhiên liệu.
- Tiêu hao hợp lý: ~23-25 lít/100 km, ở giữa Howo và Dongfeng.
- Cabin thoải mái: Cabin design đẹp, ghế ôm lưng tốt, không thua Dongfeng.
- Độ bền tốt: Xe ChengLong thường sử dụng 8-10 năm vẫn còn tốt.
Nhược điểm:
- Mạng lưới bảo dưỡng: Chỉ ~80 đại lý, ít hơn Howo và Dongfeng.
- Giá bán lại: Không cao bằng Dongfeng, nhưng tốt hơn Howo.
So sánh chi tiết 3 thương hiệu: Cái nào “ngon” nhất?
| Tiêu chí | Howo A7 (420HP) | Dongfeng X7 (420HP) | ChengLong Hải Âu 2C (340HP) |
|---|---|---|---|
| Giá mua | 950 triệu | 1,190 triệu | 1,141 triệu |
| Công suất | 420 HP | 420 HP | 340 HP |
| Mô men xoắn | 1,900 Nm | 1,800 Nm | 1,650 Nm |
| Tiêu hao nhiên liệu | 26 lít/100 km | 21 lít/100 km | 24 lít/100 km |
| Chi phí dầu/năm | ~198 triệu | ~160 triệu | ~182 triệu |
| Bảo dưỡng/năm | ~8 triệu | ~10 triệu | ~7 triệu |
| Độ bền (tuổi thọ) | 6-8 năm (tốt) | 8-10 năm (rất tốt) | 8-10 năm (tốt) |
| Mạng lưới bảo dưỡng | 150+ đại lý (tốt nhất) | 100 đại lý (tập trung) | 80 đại lý (ít nhất) |
| Giá bán lại (sau 5 năm) | 550-600 triệu | 700-750 triệu | 650-700 triệu |
| TCO 5 năm | 950 + (198×5) + (8×5) – 575 = 1,395 triệu | 1,190 + (160×5) + (10×5) – 725 = 1,190 triệu | 1,141 + (182×5) + (7×5) – 675 = 1,318 triệu |
Kết luận từ bảng so sánh:
- Howo rẻ nhất ban đầu (950 triệu), nhưng tốn nhiên liệu nhất (26 lít/100 km). TCO 5 năm cao nhất (1,395 triệu).
- Dongfeng đắt nhất ban đầu (1,190 triệu), nhưng tiết kiệm nhiên liệu nhất (21 lít/100 km). TCO 5 năm thấp nhất (1,190 triệu) và giá bán lại tốt nhất.
- ChengLong nằm giữa về tất cả tiêu chí. TCO 5 năm là 1,318 triệu (ở giữa).
Câu chuyện anh Minh – Người lựa chọn Dongfeng:
Tôi tư vấn cho anh Minh (chủ một công ty vận tải TP.HCM) năm 2020. Lúc ấy, anh muốn mua xe đầu kéo Howo vì rẻ hơn 150 triệu so với Dongfeng. Tôi nói: “Nếu bạn tính dài hạn (5 năm), Dongfeng sẽ rẻ hơn Howo.” Anh Minh không tin.
Tôi tính toán cho anh:
- Giá Howo: 850 triệu (giá 2020)
- Giá Dongfeng: 1,000 triệu (giá 2020)
- Chi phí dầu Howo: 25 lít/100 km × 100,000 km/năm × 24,000 đ/lít = 60 triệu/năm × 5 năm = 300 triệu
- Chi phí dầu Dongfeng: 20 lít/100 km × 100,000 km/năm × 24,000 đ/lít = 48 triệu/năm × 5 năm = 240 triệu
- Chênh lệch dầu: 60 triệu (Howo tốn hơn)
- Giá bán lại: Howo ~480 triệu, Dongfeng ~580 triệu (Dongfeng cao hơn 100 triệu)
- TCO thực tế: Howo = 850 + 300 – 480 = 670 triệu | Dongfeng = 1,000 + 240 – 580 = 660 triệu (Dongfeng rẻ hơn 10 triệu!)
Anh Minh bị thuyết phục và mua Dongfeng. Đến năm 2024 (4 năm sau), anh bán xe được 600 triệu (tính theo thực tế), chi phí dầu cũng thấp hơn dự kiến do giá dầu giảm. Anh nói: “Quyết định mua Dongfeng là đúng. Nếu mua Howo, tôi sẽ đốt hơn 40-50 triệu.”
Chi phí vận hành thực tế: Dầu, bảo dưỡng, sửa chữa
Giá mua chỉ là 30% chi phí. 70% chi phí còn lại đến từ vận hành. Tôi sẽ phân tích chi tiết.
Chi phí dầu – Bộ phận chiếm 70% tổng chi phí vận hành
| Thương hiệu | Tiêu hao (L/100km) | Quãng đường/năm (km) | Lít/năm | Giá dầu (đ/L) | Chi phí/năm |
|---|---|---|---|---|---|
| Howo | 26 | 100,000 | 26,000 | 24,000 | 624 triệu |
| Dongfeng | 21 | 100,000 | 21,000 | 24,000 | 504 triệu |
| ChengLong | 24 | 100,000 | 24,000 | 24,000 | 576 triệu |
Nhận xét: Dongfeng tiết kiệm 120 triệu/năm so với Howo (26% tiết kiệm). Trong 5 năm, tiết kiệm 600 triệu dầu!
Chi phí bảo dưỡng định kỳ – Thay dầu, lọc, kiểm tra
| Dịch vụ | Howo | Dongfeng | ChengLong | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Thay dầu + lọc (50,000 km) | 2.5 triệu | 3.2 triệu | 2.3 triệu | 2 lần/năm |
| Thay lọc gió (80,000 km) | 0.8 triệu | 1.2 triệu | 0.9 triệu | 1-2 lần/năm |
| Bảo dưỡng hệ thống | 1.5 triệu | 2.0 triệu | 1.2 triệu | 1 lần/năm |
| Tổng/năm | ~8 triệu | ~10 triệu | ~7 triệu | – |
Chi phí sửa chữa ngoài bảo dưỡng – Thường xuyên phát sinh
Năm 1-2: Sửa chữa ít, chi phí 2-3 triệu/năm (dưới bảo hành).
Năm 3-5: Sửa chữa tăng lên, chi phí 5-10 triệu/năm (ngoài bảo hành).
Năm 6+: Sửa chữa rất nhiều, chi phí 15-30 triệu/năm (xe bắt đầu xuống cấp).
| Giai đoạn | Howo | Dongfeng | ChengLong |
|---|---|---|---|
| Năm 1-2 | 2 triệu/năm | 2 triệu/năm | 2 triệu/năm |
| Năm 3-4 | 7 triệu/năm | 5 triệu/năm | 4 triệu/năm |
| Năm 5 | 10 triệu | 7 triệu | 6 triệu |
| Tổng 5 năm | ~40 triệu | ~25 triệu | ~22 triệu |
Lý do chi phí sửa Dongfeng thấp hơn: Động cơ dCi của Pháp rất bền, các bộ phận ít hỏng hơn. Howo có độ bền trung bình, thường phát sinh sửa chữa liên quan đến hộp số, khớp nối sau năm 3-4.
ROI & thời gian hoàn vốn: Ai kiếm tiền nhanh nhất?
Bây giờ tôi sẽ tính toán: nếu mua xe để chạy kinh doanh (vận chuyển container), năm nào sẽ hoàn vốn?
Giả định về doanh thu
Một chiếc xe đầu kéo container chạy trên tuyến TP.HCM – Hà Nội (1,600 km) hoặc các tuyến khác, có thể:
- Quãng đường/năm: 100,000 km (tức ~3,200 km/tháng hoặc 2 chuyến TP.HCM – Hà Nội/tháng).
- Doanh thu/lần: Vận chuyển 1 container giá ~8-15 triệu (phụ thuộc tuyến đường, loại container, mùa).
- Số chuyến/tháng: Trung bình 2-3 chuyến/tháng (tức 24-36 chuyến/năm).
- Doanh thu/năm: 30 chuyến × 10 triệu = 300 triệu đồng/năm (trung bình).
Tính toán ROI 5 năm
| Chi tiêu | Howo A7 (420HP) | Dongfeng X7 (420HP) | ChengLong 2C (340HP) |
|---|---|---|---|
| NĂM 1 | |||
| Doanh thu | 300 triệu | 300 triệu | 280 triệu |
| Chi phí dầu | -156 triệu | -126 triệu | -144 triệu |
| Bảo dưỡng | -8 triệu | -10 triệu | -7 triệu |
| Sửa chữa | -2 triệu | -2 triệu | -2 triệu |
| Lợi nhuận ròng | 134 triệu | 162 triệu | 127 triệu |
| NĂM 2-5 (TƯƠNG TỰ, CHỈ TĂNG NHẸ) | |||
| TỔNG LỢI NHUẬN 5 NĂM | |||
| Tổng doanh thu | 1,500 triệu | 1,500 triệu | 1,400 triệu |
| Tổng chi phí (dầu+bảo dưỡng+sửa) | -(156+8+2)×5 = -830 triệu | -(126+10+2)×5 = -690 triệu | -(144+7+2)×5 = -765 triệu |
| Lợi nhuận ròng 5 năm | 670 triệu | 810 triệu | 635 triệu |
| Chi phí mua xe | -950 triệu | -1,190 triệu | -1,141 triệu |
| Giá bán lại sau 5 năm | +575 triệu | +725 triệu | +675 triệu |
| LỢI NHUẬN THỰC (5 năm) | 295 triệu | 345 triệu | 169 triệu |
Kết luận ROI:
- Dongfeng kiếm nhiều nhất: 345 triệu lợi nhuận 5 năm (ROI 29%).
- Howo kiếm nhì: 295 triệu (ROI 31% – cao hơn Dongfeng vì giá mua thấp, nhưng lợi nhuận tuyệt đối thấp hơn).
- ChengLong kiếm ít nhất: 169 triệu (ROI 15% – do công suất thấp nên doanh thu ít).
Thời gian hoàn vốn:
- Howo: Hoàn vốn năm thứ 3-4 (khoảng tháng thứ 38-42).
- Dongfeng: Hoàn vốn năm thứ 4-5 (khoảng tháng thứ 44-48) – vì giá mua cao, nhưng lợi nhuận hàng năm cao hơn.
- ChengLong: Hoàn vốn năm thứ 4 (khoảng tháng thứ 45) – phải chạy nhiều để bù giá mua cao.
Trợ cấp, ưu đãi, hỗ trợ tài chính 2026
Chương trình trợ cấp mua xe mới 2026
Chính phủ: Hiện tại không có chương trình trợ cấp mua xe tải/đầu kéo mới (khác với xe khách và xe buýt).
Các nhà sản xuất / đại lý: Cung cấp các ưu đãi sau:
- Giảm giá trực tiếp: 30-100 triệu (phụ thuộc dòng xe, mùa bán).
- Hỗ trợ tài chính vay: Vay đến 85-90% giá trị xe, lãi suất 8-12%/năm, thời hạn 3-5 năm.
- Tặng bảo hiểm: Tặng 1-2 năm bảo hiểm vật chất (giá trị ~50-100 triệu).
- Tặng phụ kiện: Tặng lốp dự phòng, bộ dụng cụ, v.v.
Ví dụ cụ thể: Giảm giá mua Howo 2026
Howo A7 giá niêm yết: 950 triệu.
- Giảm giá trực tiếp: -50 triệu → còn 900 triệu.
- Hỗ trợ vay: 900 × 85% = 765 triệu, lãi suất 10%/năm, 5 năm.
- Tặng bảo hiểm 2 năm: ~80 triệu (giá trị).
- Giá thực tế người mua phải trả: (900 – 765) + (765 × 10% × 5) = 135 + 382.5 = 517.5 triệu (nếu tính toán đơn giản).
Hướng dẫn chọn xe: Nên mua Howo hay Dongfeng hay Chenglong?
Sau 15 năm tư vấn, tôi đã tư vấn cho nhiều loại doanh nghiệp khác nhau. Dưới đây là hướng dẫn chọn xe dựa trên nhu cầu cụ thể:
1. Chọn HOWO nếu:
- Quỹ vốn hạn hẹp: Howo rẻ nhất (860-950 triệu), tiết kiệm 100-200 triệu ban đầu.
- Chạy tuyến gần (dưới 3,000 km/tuần): Tiêu hao nhiên liệu không phải vấn đề lớn.
- Chạy sơ cấp, không chạy dài lâu: Nếu dự định bán sau 3-4 năm, Howo hoàn vốn nhanh nhất.
- Cần sửa chữa nhanh: Mạng lưới Howo rộng nhất (150+ đại lý), dễ tìm phụ tùng.
2. Chọn DONGFENG nếu:
- Chạy dài hạn (5-10 năm): Tiết kiệm nhiên liệu ~120 triệu/năm sẽ bù lại giá mua cao.
- Chạy tuyến xa (trên 3,000 km/tuần): Tiêu hao 21 lít/100 km sẽ tiết kiệm rất nhiều.
- Quan tâm độ bền: Dongfeng sử dụng 8-10 năm vẫn ổn, giảm rủi ro bất ngờ.
- Muốn bán lại được giá cao: Dongfeng bán lại cao nhất (700-750 triệu sau 5 năm).
- Quỹ vốn vừa phải (1.1-1.2 tỷ): Dongfeng vừa vặn.
3. Chọn CHENGLONG nếu:
- Muốn cân bằng: Không quá rẻ (Howo), không quá đắt (Dongfeng).
- Chạy tuyến vừa phải (2,000-3,000 km/tuần): Tiêu hao 24 lít/100 km là hợp lý.
- Cabin thoải mái là ưu tiên: ChengLong cabin đẹp, bằng Dongfeng, tốt hơn Howo.
- Độ bền tốt (8-10 năm): ChengLong bằng Dongfeng, hơn Howo.
Khuyến cáo của tôi (tính đến 2026):
Nếu bạn muốn chiếc xe “tốt nhất” về chi phí toàn diện (giá mua + vận hành + độ bền): HÃY MUA DONGFENG. Dù giá mua cao hơn 150-200 triệu, nhưng trong 5 năm, Dongfeng sẽ cho lợi nhuận cao nhất và bán lại được giá cao nhất.
Nếu bạn muốn chiếc xe “dễ kiếm tiền nhanh” (dưới 3-4 năm): HÃY MUA HOWO. Giá mua rẻ, hoàn vốn nhanh, dễ bán lại.
Nếu bạn muốn sự cân bằng giữa hai: HÃY MUA CHENGLONG. Giá vừa phải, độ bền tốt, cabin thoải mái.
Các câu hỏi thường gặp về giá xe đầu kéo container 2026
1. Nên mua xe đầu kéo 1 cầu hay 2 cầu?
1 cầu: Giá rẻ hơn 100-150 triệu, nhưng lực kéo thấp (chỉ dùng cho container rỗng hoặc hàng nhẹ). 2 cầu: Giá cao hơn, nhưng lực kéo lớn gấp đôi, có thể kéo container nặng đầy đủ hàng. Khuyến cáo: Mua 2 cầu nếu chạy kinh doanh thường xuyên.
2. Giá xe đầu kéo sẽ tiếp tục tăng không?
Có khả năng giá sẽ tăng 5-10% mỗi năm do các yếu tố: (1) Lạm phát, (2) Tỷ giá USD tăng, (3) Công nghệ xe cải thiện. Nên mua sớm hơn là chờ đợi.
3. Có nên mua xe đầu kéo cũ thay vì mới không?
Nếu quỹ vốn hạn hẹp, mua cũ (2018-2020) giá ~450-550 triệu là lựa chọn tốt. Nhưng phải kiểm tra kỹ lưỡng: số km đã chạy, lịch sử bảo dưỡng, tình trạng thủy lực, v.v.
4. Khi nào nên bán xe đầu kéo để tránh mất giá?
Xe đầu kéo mất giá nhanh nhất trong 5 năm đầu (40-50% giá trị). Sau 5 năm, mất giá chậm lại (mỗi năm ~5-10%). Nên bán xe sau 5 năm sử dụng (điểm cân bằng giữa khấu hao và độ bền).
5. Lốp xe đầu kéo bao lâu phải thay?
Lốp xe đầu kéo thường sử dụng 100,000-150,000 km (khoảng 1.5-2 năm). Chi phí thay 1 bộ lốp (6 cái) khoảng 30-50 triệu. Hảo bảo dưỡng lốp (thay vị trí, cân bằng) sẽ kéo dài tuổi thọ.
Kết luận: Xe đầu kéo container 2026 – Lựa chọn thông minh
Sau 15 năm tư vấn vận tải container, tôi tin rằng việc chọn chiếc xe đầu kéo phù hợp không chỉ dựa vào giá mua, mà quan trọng hơn là chi phí vận hành toàn diện.
Kết luận chính:
- Howo: Giá rẻ (860 triệu), hoàn vốn nhanh (3-4 năm), nhưng tốn dầu và độ bền trung bình.
- Dongfeng: Giá cao (1,190 triệu), tiết kiệm dầu (21 lít/100 km), độ bền tốt (8-10 năm), lợi nhuận 5 năm cao nhất (345 triệu).
- ChengLong: Giá vừa phải (1,141 triệu), cân bằng về tất cả tiêu chí, độ bền tốt, cabin thoải mái.
Khuyến cáo cuối cùng: Nếu bạn đang cân nhắc mua xe đầu kéo container năm 2026, hãy tính toán kỹ lưỡng chi phí 5 năm (giá mua + dầu + bảo dưỡng + sửa chữa – giá bán lại), chứ đừng chỉ nhìn vào giá mua ban đầu. Lựa chọn thông minh sẽ tiết kiệm cho bạn 100-300 triệu đồng.
Nếu bạn cần tư vấn cụ thể về lựa chọn xe đầu kéo container, hoặc muốn so sánh chi phí chi tiết cho doanh nghiệp của mình, liên hệ Vũ Linh Auto. Tôi sẽ cung cấp tư vấn miễn phí dựa trên dữ liệu thực tế từ 300+ khách hàng.
Về tác giả
Trần Quốc Huy – Chuyên gia tư vấn vận tải container với 15+ năm kinh nghiệm tại Vũ Linh Auto. Trực tiếp tư vấn cho 300+ doanh nghiệp vận chuyển container về lựa chọn xe đầu kéo, tính toán ROI, quản lý chi phí vận hành. Từng tham gia các chương trình cộng tác với Hiệp hội Vận tải Việt Nam để phát triển ngành vận tải bền vững.
Email: huy.tran@vulinhauto.com | Điện thoại: 0937.XXX.XXX | Facebook: Trần Quốc Huy – Chuyên gia vận tải container



Zalo